หน้าแรก    ติดต่อเว็บมาสเตอร์
ตุลาคม 25, 2014, 10:06:34 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: ขอเชิญสมาชิกร่วมสมัครเป็นสมาชิกพัฒนาเว็บเชิญคลิกที่นี่

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสูตรเหยื่อตกปลาจีน ครับผม,,  (อ่าน 12620 ครั้ง)
dusit
สมาชิกบ่อตกปลารายปี
Hero Member
*

โหวต 5

« เมื่อ: สิงหาคม 21, 2011, 05:32:29 PM »

ขอสูตรเหยื่อตกปลาจีนขนาด 8 โล up ด้วยนะครับ จะขอบคุณมากครับ พยายามลงทุ่นแล้วครับ แต่ไม่เห็นผล ได้ปลานวลจันทร์แทน

ขอบคุณล่วงหน้าครับ ...
บ้านผือฟิชชิ่ง
คิดจะทำการใหญ่ ... อย่าใส่ใจเรื่องเล็กน้อย
สมาชิกพัฒนาเว็บ_ตำรวจบ้านเว็บอีสาน
Hero[III] Member
*
*

โหวต 88

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2011, 07:42:22 PM »

ปกติอาจารย์ดุสิตไช้เหยื่อแบบไหนตกปลาจีนครับ     ผมขอแนะนำตัวที่ผมเล่นและได้ตัวประจำนะครับปกติปลาจีนไซน์5-6กิโลขึ้นไปที่ผมได้ทุกครั้งนะครับอาจารย์มันจะกินหน้าดินครับ   และเหยื่อที่มันกินมันจะกินเหยื่อเปรี้ยวครับอาจารย์เหยื่อเปรี้ยวก็คือเหยื่อหมักผมจะหมักประมาณสามวันครับ   หรือมากกว่าไม่เกินเจ็ดวัน     มันสำคัญที่บ่อนี้เป็นบ่อใหม่อาจารย์อ่อยเหยื่อในลักษณะไห้ขนมปังและรำไช่ไหมครับ    อาจารย์ลองเอาขนมปังและรำผสมน้ำบ่อหมักไช่ถังทำเป็นเหยื่ออ่อยลองดูนะครับ    ที่กล่าวมาทั้งหมดนี้คือส่วนตัวผมครับ     รอท่านอื่นมาต่อยอดครับอาจารย์                       
dusit
Hero Member
*

โหวต 5

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2011, 06:58:53 AM »

ขอบพระคุณบ้านผือฟิชชิ่งมากครับ จะลองดูครับ..
จ่าศักดิ์
สมาชิกพัฒนาเว็บ_ตำรวจบ้านเว็บอีสาน
Hero[IIIII] Member
*
*

โหวต 38

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2011, 09:33:11 AM »

ปลาจีนหรือ ปลาซ่งฮื้อ เล่งฮื้อ  จะตกได้ทั้งทุ่นและหน้าดิน และทุ่นไฟในเวลากลางคืน ปลาจีนขนาดใหญ่จะกินเหยื่อในเวลาค่อนจำกัดเวลา เช่นกลางวันจะอยู่ที่ 09 น.เศษ หยุดเที่ยง  เริ่มอีกครั้งคือ 15.นเศษ  หยุด เร่มใหม่อีกครั้ง คือ 20.น เศษ  จนถึง 01.นเศษ  สำหรับเล็กก็เริ่มในตอนเช้า หยุดก่อนเที่ยง เริ่มใหม่อีกครั้ง13.น เศษ  ในระดับน้ำที่มีความลึกมากเช่น ชลประทาน หรือ เขื่อน จะใช้สตอร์ปเปอร์ลึกมากหน่อยคือ 1.80,2.00,2.50,2.80 เมตร ตามบ่อตกปลาจะใช้ความลึก 1.00,80,60,50 ซ.ม  ตัวเบ็ดจะต้องคม เบา พริ้วไหวได้อย่างรวดเร็ว ลีดต้องขนาดเล็กและเหนียว ใช้ด้ายในร่อนขนาด ลัง 6 ,9 ,12  ถ้าลัง 12 จะดึงปลาจีนได้ถึง 30 ก.ก   เหยื่อ infinity ให้ใชเหยื่อสีเหลือง อัตราการผสม เมื่อฉีกถุงเทลงถังเหยื่อ เติมน้ำพอประมาณให้เหลวขึ้นแล้วเอาขนมปังชนิดที่มีเนื้อขาวข่อนน้อยเพื่อเวลานวดจะได้ไม่เหลวจนเกินไป ผสมรำ เคล้าหยาบๆถ้าหากแห้งมาก พมน้ำพอประมาณ เมื่อจะตก ก็กะก้อนพอดีนวดเนียน ให้พอดี ตีโดยไม่หลุดแต่วัดคันแล้วเหยื่อหลุด เมื่อมันกินเหยื่อและัติดเบ็ด ทุ่นจะจมแล้วโผล่เมื่อเหยื่อหลุด ทุ่นจะนอนนิ่งเมื่อเป็นรุ่นใหญ่ รุ่นเล็กทุ่นจม มันจะกระโดดขึ้นผิวน้ำ เราต้องวัดหรือสับเบาๆพอเหมาะมือกันไมให้ปากฉีกขาด เมื่อรู้ว่ามันติดเบ็ดให้โยงสายไว้ให้ก่อน เพราะตัวโตๆมันจะชาร์จเร็วและแรง เมื่อสายตึงมันจะวิ่งซ้ายหรือขวา ก็ให้เดินตาม จนกว่ามันจะเข้าใกล้ฝั่ง ใช้มือบีบสปูนโยงหัวมันขึ้นผิวน้ำพร้อมนับ 1 - 10 ปล่อยลง ทำซ้ำ ครั้งที่ 3 ยังไม่นับมันก็นอนแพระ ยอมเข้าสวิงโดยดี   ตกปลาจีนจำเป็นต้องใช้การสังเกตุ และทักษะที่ชำนาญมากๆ เมื่ิอเจอรุ่นบิ๊กๆ จะได้ไม่หลดเบ็ดไม่ง้าง มันเป็น ศาสตร์ และเทคนิคอล ที่แสนจะแยบยล  (ยกมาจากสูตรของ ดาบพงษ์เด้อครับผมอ่านแล้วดีมาก ๆ เลยครับ)
ปลาใหญ่1
สมาชิกพัฒนาเว็บ
*
*

โหวต 29

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2011, 09:39:58 AM »

ขอสูตรเหยื่อตกปลาจีนขนาด 8 โล up ด้วยนะครับ จะขอบคุณมากครับ พยายามลงทุ่นแล้วครับ แต่ไม่เห็นผล ได้ปลานวลจันทร์แทน

ขอบคุณล่วงหน้าครับ ...

ขับรถข้ามภูเขาไปไม่ถึง20นาทีก็ได้แล้วครับ เหยื่อตกปลาจีน คนหนองบัวสูตร2... supergrin supergrin supergrin

แต่อย่าลืมอ่อยเหยื่อให้ถึงละครับ ค่อยเปิดแข่ง แต่ละบ่ออ่อยเหยื่อประมาณ200โลครับปลาถึงจะกินเบ็ดดีให้ลูกค้าหรือนักตกปลาที่เขาไปแข่งได้สนุกกันเต็มที่ครับ

หรือโทรมาปรึกษาได้นะครับ 085-4696233 คนอุดรเหมือนๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆกันนนนนนนนนนนนนนนนนนนน

pobmee pobmee pobmee pobmee pobmee pobmee pobmee pobmee pobmee
ผู้หมู่

*

โหวต 16

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2011, 10:32:04 AM »

ปลาจีนหรือ ปลาซ่งฮื้อ เล่งฮื้อ  จะตกได้ทั้งทุ่นและหน้าดิน และทุ่นไฟในเวลากลางคืน ปลาจีนขนาดใหญ่จะกินเหยื่อในเวลาค่อนจำกัดเวลา เช่นกลางวันจะอยู่ที่ 09 น.เศษ หยุดเที่ยง  เริ่มอีกครั้งคือ 15.นเศษ  หยุด เร่มใหม่อีกครั้ง คือ 20.น เศษ  จนถึง 01.นเศษ  สำหรับเล็กก็เริ่มในตอนเช้า หยุดก่อนเที่ยง เริ่มใหม่อีกครั้ง13.น เศษ  ในระดับน้ำที่มีความลึกมากเช่น ชลประทาน หรือ เขื่อน จะใช้สตอร์ปเปอร์ลึกมากหน่อยคือ 1.80,2.00,2.50,2.80 เมตร ตามบ่อตกปลาจะใช้ความลึก 1.00,80,60,50 ซ.ม  ตัวเบ็ดจะต้องคม เบา พริ้วไหวได้อย่างรวดเร็ว ลีดต้องขนาดเล็กและเหนียว ใช้ด้ายในร่อนขนาด ลัง 6 ,9 ,12  ถ้าลัง 12 จะดึงปลาจีนได้ถึง 30 ก.ก   เหยื่อ infinity ให้ใชเหยื่อสีเหลือง อัตราการผสม เมื่อฉีกถุงเทลงถังเหยื่อ เติมน้ำพอประมาณให้เหลวขึ้นแล้วเอาขนมปังชนิดที่มีเนื้อขาวข่อนน้อยเพื่อเวลานวดจะได้ไม่เหลวจนเกินไป ผสมรำ เคล้าหยาบๆถ้าหากแห้งมาก พมน้ำพอประมาณ เมื่อจะตก ก็กะก้อนพอดีนวดเนียน ให้พอดี ตีโดยไม่หลุดแต่วัดคันแล้วเหยื่อหลุด เมื่อมันกินเหยื่อและัติดเบ็ด ทุ่นจะจมแล้วโผล่เมื่อเหยื่อหลุด ทุ่นจะนอนนิ่งเมื่อเป็นรุ่นใหญ่ รุ่นเล็กทุ่นจม มันจะกระโดดขึ้นผิวน้ำ เราต้องวัดหรือสับเบาๆพอเหมาะมือกันไมให้ปากฉีกขาด เมื่อรู้ว่ามันติดเบ็ดให้โยงสายไว้ให้ก่อน เพราะตัวโตๆมันจะชาร์จเร็วและแรง เมื่อสายตึงมันจะวิ่งซ้ายหรือขวา ก็ให้เดินตาม จนกว่ามันจะเข้าใกล้ฝั่ง ใช้มือบีบสปูนโยงหัวมันขึ้นผิวน้ำพร้อมนับ 1 - 10 ปล่อยลง ทำซ้ำ ครั้งที่ 3 ยังไม่นับมันก็นอนแพระ ยอมเข้าสวิงโดยดี   ตกปลาจีนจำเป็นต้องใช้การสังเกตุ และทักษะที่ชำนาญมากๆ เมื่ิอเจอรุ่นบิ๊กๆ จะได้ไม่หลดเบ็ดไม่ง้าง มันเป็น ศาสตร์ และเทคนิคอล ที่แสนจะแยบยล  (ยกมาจากสูตรของ ดาบพงษ์เด้อครับผมอ่านแล้วดีมาก ๆ เลยครับ)
ป๊าดดดดดดดดดด  พี่จ่า.....นึกว่าเซียนมาเอง บัดได๋กะหล่อยของดาบพงษ์บ่นิ อิอิ อะล้อเล่งเด้ออ้าย ...........
 แต่ความรู้แท้ๆครับ..............มักมัก.............เข้ามาลักความรู้นำเด้ออ้ายจ่าเด้อ pobmee pobmee pobmee pobmee pobmee

คิดจะทำการใหญ่ ... อย่าใส่ใจเรื่องเล็กน้อย
*
*

โหวต 88

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2011, 10:47:07 AM »

หน้าดินครับ

* Copy of ภาพถ่าย0316.jpg (50.11 KB, 615x461 - ดู 13059 ครั้ง.)
*
*

โหวต 88

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2011, 10:48:55 AM »

ทุ่นลอยครับ

* iiiii.JPG (44.84 KB, 461x615 - ดู 184 ครั้ง.)
จ่าศักดิ์
*
*

โหวต 38

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2011, 10:50:44 AM »

ป๊าดดดดดดดดดด  พี่จ่า.....นึกว่าเซียนมาเอง บัดได๋กะหล่อยของดาบพงษ์บ่นิ อิอิ อะล้อเล่งเด้ออ้าย ...........
 แต่ความรู้แท้ๆครับ..............มักมัก.............เข้ามาลักความรู้นำเด้ออ้ายจ่าเด้อ pobmee pobmee pobmee pobmee pobmee
ขิขิขิขิ...อย่าปากแฮงเพินสิได่ยินครับน้าผู้หมู่  อิอิอิอิ  supergrin supergrin supergrin
dusit
Hero Member
*

โหวต 5

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2011, 11:24:06 AM »

ขอบคุณน้าจ่าศักดิ์..ท่านปลาใหญ่ ๑ ..และบ้านผือฟิชชิ่งมากครับ..วันเสาร์นี้จะลองดูครับ...
ปลาใหญ่1
*
*

โหวต 29

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2011, 11:29:25 AM »

เหยื่อคนหนองบัวสูตร2ครับ..ลงเบ็ดคันเดียว แชมป์ที่1 ทั้ง2วันครับ อิๆๆๆ supergrin supergrin supergrin supergrin

* DSCF2208_เธ›เธฅเธฒเธฃเธงเธก.jpg (86.09 KB, 480x360 - ดู 8032 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 22, 2011, 11:36:23 AM โดย ปลาใหญ่1 » บันทึกการเข้า
นภ42

Sr. Member

โหวต 4

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2011, 11:32:56 AM »

ขับรถข้ามภูเขาไปไม่ถึง20นาทีก็ได้แล้วครับ เหยื่อตกปลาจีน คนหนองบัวสูตร2...  

แต่อย่าลืมอ่อยเหยื่อให้ถึงละครับ ค่อยเปิดแข่ง แต่ละบ่ออ่อยเหยื่อประมาณ200โลครับปลาถึงจะกินเบ็ดดีให้ลูกค้าหรือนักตกปลาที่เขาไปแข่งได้สนุกกันเต็มที่ครับ

หรือโทรมาปรึกษาได้นะครับ 085-4696233 คนอุดรเหมือนๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆกันนนนนนนนนนนนนนนนนนนน

เหยื่อตกปลาไม่มีสูตรตายตัวหรอกครับ ปรับแต่งได้ ขึ้นอยู่กับ ปวส.(เทคนิก) ครับ เหมือนกับที่น้าแอ็ดบอก อ่อยถึงใหม ถ้าเป็นอย่างบ่อที่แล้ว ก็วังเวง ครับ น้าดุสิต ลองตีหน้าดินนะ ปลาใหญ่ขนาดนี้ ทุ่นลอยผมได้ไม่เกินรุ่น 5-9 ถ้าเกินกว่านี้ผมได้มีแต่หน้าดินสูงสุดที่เคยได้ 23 กิโล
*
*

โหวต 88

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2011, 12:48:31 PM »

เห็นด้วยกับน้านภ42ครับ      แต่ผมจะถือความหมานในการตกปลาแต่ละครั้งครับ   อุปกรณ์ดี  เหยื่อดี  เทคนิกดี  ทุกอย่างดีหมด   ความหมานไม่มีก็ไม่มีประโยชน์ครับ   พูดถึง    ศาสย์และศิลป์กับการตกปลา
ปลาใหญ่1
*
*

โหวต 29

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2011, 12:58:46 PM »

เห็นด้วยกับน้านภ42ครับ      แต่ผมจะถือความหมานในการตกปลาแต่ละครั้งครับ   อุปกรณ์ดี  เหยื่อดี  เทคนิกดี  ทุกอย่างดีหมด   ความหมานไม่มีก็ไม่มีประโยชน์ครับ   พูดถึง    ศาสย์และศิลป์กับการตกปลา

วันเสาร์ไปเทส เหยื่อให้คะเจ้าแนเด้อเสี่ยนิ พอดีวันเสาร์ผมก็ว่างไปหาขับรถเล่นกัน ดีบ่ อิๆๆๆๆๆๆ หนองวัวซอ เด้อ  supergrin supergrin
น้าหมู

Newbie
*

โหวต 0

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2011, 12:58:48 PM »

-เหยื่อน้าแอ๊ด(ปลาใหญ่1)ฮั่นเด้  บอกเพิ่นถะแม้
-ปลาอยูในภาพผลงานเหยื่อเหยื่อน้าแอ๊ด ครับ

* DSC6.1.JPG (98.28 KB, 738x553 - ดู 8020 ครั้ง.)
น้าหมู

Newbie
*

โหวต 0

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2011, 01:00:12 PM »

-อีกภาพครับ

* DSC4.1.JPG (76.34 KB, 537x404 - ดู 8092 ครั้ง.)
ปลาใหญ่1
*
*

โหวต 29

« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2011, 01:03:33 PM »

-เหยื่อน้าแอ๊ด(ปลาใหญ่1)ฮั่นเด้  บอกเพิ่นถะแม้
-ปลาอยูในภาพผลงานเหยื่อเหยื่อน้าแอ๊ด ครับ

ผมทำขายแค่ในกลุ่มครับ น้าหมู หึย ..อิๆๆๆๆ(เก็บไว้ออกแข่งแค่นั้นครับ) ..อิๆๆๆๆๆๆ supergrin supergrin supergrin

เป็นไงไม่เจอกันนาน สบายดีเน๊าะ น้าหมู... agree agree agree agree agree beer_cheer.gif beer_cheer.gif beer_cheer.gif beer_cheer.gif

* 0294.jpg (55.06 KB, 640x480 - ดู 10448 ครั้ง.)
น้าหมู

Newbie
*

โหวต 0

« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2011, 01:07:13 PM »

ผมทำขายแค่ในกลุ่มครับ น้าหมู หึย ..อิๆๆๆๆ(เก็บไว้ออกแข่งแค่นั้นครับ) ..อิๆๆๆๆๆๆ supergrin supergrin supergrin

เป็นไงไม่เจอกันนาน สบายดีเน๊าะ น้าหมู... agree agree agree agree agree beer_cheer.gif beer_cheer.gif beer_cheer.gif beer_cheer.gif
ซั่นวันอาทิตย์ที่28 ส.ค.54 ผมซิลองไปเทสเบิ่งเด้อ  ถ่าเิ่พิ่นให่ลองว้า
*
*

โหวต 88

« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2011, 01:34:56 PM »

ผมคือสิบ่ว่างได้ไปนำดอกครับน้าแอ๊ด      คายากย้ายร้านอยู่ครับ    อยากไปนำคือกันแต่ยากหลาย    คั่นเทสได๋โตล่ะเอามาไห้เบิ่งแหน่เด้อ  supergrin supergrin    ว่าโตมันสิใหญ่ซำได
ปลาใหญ่1
*
*

โหวต 29

« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2011, 02:12:56 PM »

ผมคือสิบ่ว่างได้ไปนำดอกครับน้าแอ๊ด      คายากย้ายร้านอยู่ครับ    อยากไปนำคือกันแต่ยากหลาย    คั่นเทสได๋โตล่ะเอามาไห้เบิ่งแหน่เด้อ  supergrin supergrin    ว่าโตมันสิใหญ่ซำได

จะย้ายร้านไปไหน อีกละ เสี่ยนิ .ย้ายมาวังสามหมอ เด้อ .. supergrin supergrin
*
*

โหวต 88

« ตอบ #20 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2011, 02:44:44 PM »

ย้ายเข้าไปในตัวจังหวัดน้าแอ๊ด    มันจั่งมีที่ไห้ตกปลาหลายแหน่หั่นหน่าครับ   supergrin   ทางไปอ.วังสามหมอว่าแมนเขาวงกตผมขับรถไปจิแซงกันแต่ล่ะเทือว่าสิได่เบิ่งมอก่อนพุ้นล่ะ  คือสิบ่ย้ายไปดอกครับ    ฮ่าๆๆ... supergrin lol lol   ย่านทางถนน   supergrin
จ๋าKFC
รักน้อยๆ แต่ขอให้รักนานๆ
Administrator
*
*

โหวต 154

ก่อนตีเหยื่อให้ท่อง นะโม นะมะ นะจ๊ะ นะจ๊ะ จ๊ะ จ๊ะ จ๊ะ

« ตอบ #21 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2011, 05:04:08 PM »

beer_cheer.gif beer_cheer.gif beer_cheer.gif

ผมเป็นแต่เหยื่อปลาจีนน่อยครับ... laugh laugh laugh

การตกปลา เป็น กีฬาชนิดหนึ่ง มีรู้แพ้ รู้ชนะ รู้อภัย อย่าหวังแต่ได้ ถ้าไม่ได้แล้วจะเสียใจ วันพระไม่มีวันเดียว
จ่าศักดิ์
*
*

โหวต 38

« ตอบ #22 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2011, 08:37:32 PM »

-เหยื่อน้าแอ๊ด(ปลาใหญ่1)ฮั่นเด้  บอกเพิ่นถะแม้
เอ.......บ่ที่น้าหมูได้ปลานี้คุ้น  คือเคยไปนอน  เอ้ย  เคยไปตกเด้อนิ   ขิขิขิขิขิขิ..
*
*

โหวต 88

« ตอบ #23 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2011, 09:01:20 PM »

ฮูปสุดท้ายกับน้าแอ๊ดนั่งยกปลาอยู่หั่นน่ะน้าจ่าศักดิ์       ว่าแม่นบ่อบิ๊กแคทอุดรฯคักๆ    ผมกะเคยไปนั่งตกอยู่ครับบ่ได๋จักโตมื้อนั้น    supergrin
keta
ลูกผู้ชาย ฆ่าได้ ฝังให้ด้วย
Super Hero Member
*
*

โหวต 447

อายุเยอะแล้ว แต่ถ้ารู้จักกันก็ลดได้นิดหน่อย

« ตอบ #24 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 08:58:03 AM »

pobmee pobmee pobmee

น้าหมู

Newbie
*

โหวต 0

« ตอบ #25 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 11:16:52 AM »

เอ.......บ่ที่น้าหมูได้ปลานี้คุ้น  คือเคยไปนอน  เอ้ย  เคยไปตกเด้อนิ   ขิขิขิขิขิขิ..
จันทร์เพ็ญรีสอร์ท ครับ  (วังทองเดิม)
dusit
Hero Member
*

โหวต 5

« ตอบ #26 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 02:40:45 PM »

ขอบคุณครับน้าแอ็ด..ปลาใหญ่ 1 ..และน้าหมู น้าจ่าศักดิ์ และท่านป๋าดาบ นภ.42 มากนะครับ

จะลองดูครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
  พิมพ์